Page 1 of 1

Menene Matakai 3 na Zagayen Rayuwar Bayanai?

Posted: Sun Dec 15, 2024 8:23 am
by soniya55531
Ƙungiyoyi da yawa waɗanda suka mamaye zamaninmu sun dogara sosai kan tsarin samar da bayanai masu rikitarwa , ta yadda bayanai ke zama tubalan ginin ƙungiyoyi da tushe don haɓaka kayayyaki ko ayyuka.

Hoton da ke kwatanta yanayin rayuwar bayanan.
Hoton marubucin ya ƙirƙira
3 Manyan Matakai na Rayuwar Rayuwar Bayanai
Yin bayanai
Samar da sabbin abubuwa na ilimi
Tsare-tsare na amfani da bayanai a Bayanan Lambobin telegram Active cikin yanayi daban-daban, gami da tattara kayan masarufi da aka yi musayarsu a kasuwa.
Ƙari akan Bayanai
Idan Mun rayu a cikin Buɗaɗɗen Tattalin Arzikin Bayanai?



1. Dan Adam Yakan Yi Data
Ana yin bayanai, kuma bayanan dijital ba banda. Ko da a lokacin da bayanai sun riga sun wanzu a cikin wasu nau'ikan (misali, hotuna na analog ko fina-finai), koyaushe akwai fiye da hanya ɗaya don sanya su dijital.

Amma duk da haka yawancin bayanan da masu yin tattalin arziki da ƙungiyoyi ke amfani da su a yau bayanai ne waɗanda ba su wanzu ta wani tsari kuma suna asali ne daga yanayin kan layi ko na lissafin da suke ciki. Tunani, ƙira da aiwatar da irin waɗannan bayanan galibi suna haifar da haɗaɗɗiya da rarraba ɗan adam da ƙoƙarin fasaha wanda ke ƙoƙarin kasancewa a bango ko, mafi muni, ana ɗaukar shi azaman ingantaccen (kuma don haka ba shi da matsala) yin wasu al'amura ko gaskiya "a can. ”

Bayanan zamantakewa , bayanan da ke ɓoye haɗin gwiwar mai amfani a kan dandamali na kafofin watsa labarun da sauran saitunan kan layi na zamantakewa, suna daga cikin mafi kyawun misalai na bayanan asali na dijital wanda ke nuna yanayin tsarin tsarin tafiyar da tsararru da amfani da su.

Waɗannan bayanan zamantakewa, waɗanda galibi ana ɗauka suna wakiltar ra'ayoyi da wuraren masu amfani, sune samfuran haɗin gwiwar masu amfani waɗanda aka tsara musamman don ɗaukar ayyukan dandamali na kafofin watsa labarun a matsayin ƙungiyoyin kasuwanci, waɗanda aka aiwatar a ƙarƙashin ƙayyadaddun kayan aikin fasaha.

Siffar bayanan dijital ce da daidaitattun tsarin su don yin sake amfani da bayanai da sake dawo da ayyukan watsa shirye-shirye. Madaidaici kamar yadda suke da alama da farko, sake amfani da bayanai da sakewa suna da rikitarwa.

A gefe ɗaya, al'amurran fasaha da yawa suna haifar da nau'i daban-daban, bayanan da aka ɓace, rashin daidaituwa na bayanai, kwafi , filayen lalacewa da makamantansu. Maimakon zama maras muhimmanci ko iyakancewa, waɗannan al'amura ne masu maimaitawa waɗanda ake ƙarfafa su ta hanyar sabuntawa akai-akai da canje-canje a aikace-aikacen tsarin software waɗanda ke da alaƙa da fasahar dijital.

Image

Yayin da bayanai ke tafiya a cikin mahallin kuma ana sake amfani da su, zato, zato da zaɓen ƙira bisa tushen abin da aka fara samar da su sun zama batattu kuma suna faɗuwa cikin bango. Sake amfani da sake fasalta bayanai yana buƙatar sake tunanin matsayinsu da haɓaka ƙarfin ƙungiyoyi don haɗa irin waɗannan ayyuka tare da kafaffen ayyuka da ayyuka na ƙungiya da ilimi.

Dangane da wannan, sake amfani da bayanai da sake fasalin ya kamata a fi gani a matsayin abubuwan da ke yaɗuwar bayanai.



2. Haɗaɗɗen Bayanai Sun Zama Abubuwan Bayanai
Ƙirƙirar bayanai da ayyukan da aka haɗa da su, fasaha ce ta hanyar fasaha, tsarin zamantakewa wanda ke samar da sababbin kayan tarihi.

Hanyoyi da yanayi daban-daban waɗanda ke haifar da sarrafa bayanai akai-akai, tarawa da sarrafa bayanai suna haifar da sabon nau'in abubuwan da ba su wanzu a da, aƙalla ba a cikin surarsu ta yanzu.

A cikin mafi sauƙin sigar su, waɗannan ƙungiyoyin tari ne kawai na lokuta masu yawa na bayanai iri ɗaya. A cikin mafi rikitarwa siffofin, waɗannan abubuwa ana saita su ta hanyar haɗa nau'ikan bayanai daban-daban a ƙarƙashin wani tsari ko siffa da aka bayar. Muna kiran waɗannan ƙungiyoyin "kayan bayanai."

Abubuwan bayanai sun fi kayan software sauƙi a fasaha da tsari kuma ana kawo su ta hanyar tsari ko tsari ta yadda ake haɗa abubuwan bayanai cikin tsari ko tsari. Irin waɗannan tsare-tsaren tsara bayanai sun bambanta da shirye-shiryen software da cikakkun umarnin da na ƙarshe ya ƙunsa.

Misalin abin da ke da alaƙa shine bayanin martabar abokin ciniki da aka yi da sifofi da yawa waɗanda su kansu gungun bayanai ne (watau ma'amaloli da bayanan shiga) waɗanda aka tsara a ƙarƙashin tsarin da aka bayar. Ko da tsari mafi sauƙi na bayanai yana buƙatar wasu umarni game da yadda za a gano, zaɓi da sanya alamun su.

Maimakon ɗaukar mahimmin asali, [wannan] tunanin abubuwan bayanai ya samo asali ne daga aikin da suke cikawa a cikin tsarin samar da ilimi da amfani da ɗaya ko fiye da ƙungiyoyi ke shiga.

Duk da yake abubuwan fasaha, abubuwan bayanai sun kasance kayan tarihi ko ginin al'adu, tsare-tsare masu maimaitawa na bayanan abubuwan da suka faru, waɗanda aka ba da umarni bisa ga wasu dabaru da sharuɗɗa waɗanda ke ba da manufa da yawa. Su ne, a haƙiƙa, ainihin raka'o'in fahimi, ainihin ainihin yankewar hadadden ababen more rayuwa na sani da aiki, wanda idan ba tare da wanda sauran ƙarin fahimta ko ayyukan sarrafa ilimi ba zai yi yuwuwa ba.